![](https://41q97a.n3cdn1.secureserver.net/wp-content/uploads/2021/05/117353731__114841657_img_7841.jpg?time=1722050039)
อแมนด้า กับผลงานก่อนจะติดท็อป 10 มิสยูนิเวิร์ส อแมนด้า ออบดัม ก่อนที่จะเข้าสู่วงการนางงามเธอนั้นเคยมีผลงานให้เป็นแฟนๆ ติดตามกันในละครหลายเรื่องโดยเป็นผลงานที่อยู่ทางช่อง 7 HD
ตัวอย่างของผลงานการละครของเธอ เช่น คิวปิด ตัวกวนป่วนรัก, นักสู้สะท้านฟ้า, เจ้าสาวจำยอม หลังจากนั้นเธอก็ได้ไปเข้าสู่เวทีประกวดจนคว้ามงกุฎมิสยูนิเวิร์สไทยแลนด์ 2020 ไปอย่างง่ายดาย
![อแมนด้า กับผลงานก่อนจะติดท็อป 10 มิสยูนิเวิร์ส](https://41q97a.n3cdn1.secureserver.net/wp-content/uploads/2021/05/aHR0cHM6Ly9zLmlzYW5vb2suY29tL212LzAvdWQvMjIvMTExMzMzL2NvbGxhZ2UuanBn.jpg)
ด้วยความงามและความสามารถของเธอนั้น ทำให้เธอได้เข้าถึงรอบท็อป 10 ในเวทีมิสยูนิเวิร์ส 2020 ที่รัฐฟลอริดา ประเทศสหรัฐ ในความเป็นจริงแล้วอแมนด้าเคยประกวดThailand World 2015 ผ่านเข้าถึงรอบ 10 คนสุดท้ายและได้รางวัลนางงามสุขภาพดีและทักษะการเดินแบบที่ดี
จากนั้นก็เดินสายประกวดต่อบนเวทีมิสแกรนด์ภูเก็ต 2016 และเข้าประกวด Miss Grand Thailand 2016 เธอได้คว้าตำแหน่ง Miss Rising Star จากนั้นเธอก็ได้ไปประกวด Miss Tourism Metropolitan International 2016 ที่กัมพูชาอีกด้วยค่ะ
![อแมนด้า กับผลงานก่อนจะติดท็อป 10 มิสยูนิเวิร์ส](https://41q97a.n3cdn1.secureserver.net/wp-content/uploads/2021/05/อแมนด้า-1024x536.png)
อแมนด้า ออบดัม เกิดเมื่อวันที่ 26 มิถุนายน 2536 ตอนนี้อายุ 27 ปี เป็นลูกครึ่ง คนไทยและคุณพ่อเป็นชาวแคนาดาเชื้อสายดัตช์ สามารถสื่อสารภาษาไทยและภาษาอังกฤษได้อย่างคล่องแคล่ว เธอจบป.ตรี ที่วิทยาลัยโทรอนโต (เกียรตินิยมอันดับ 1)
สาเหตุที่ทำให้เธอตัดสินใจลงประกวดอีกครั้งบนเวที Miss Universe Thailand 2020 ก็คือ เธออยากจะเป็นตัวแทนแห่งประเทศไทยไปประกวดมิสยูนิเวิร์ส และก็มีดราม่ามากมาย แต่ในที่สุดเธอก็ฝ่าฟันทุกอย่างจนเข้าถึงรอบ 10 คนสุดท้ายบนเวทีมิสยูนิเวิร์สได้เช่นเดียวกัน
![อแมนด้า กับผลงานก่อนจะติดท็อป 10 มิสยูนิเวิร์ส](https://41q97a.n3cdn1.secureserver.net/wp-content/uploads/2021/05/ชุดราตรี-อแมนด้า-1024x536.jpg)
สิ่งที่กล่าวถึงกันอย่างมากบนโลกอินเทอร์เน็ตนั่นก็คือ “ชุดอันดามัน” ที่อแมนด้าใส่ในรอบตัดสิน เป็นชุดที่เรียกว่าดึงเอาความเป็นตัวของเธอเองออกมามากที่สุด เพราะชุดอันดามันได้แรงบันดาลใจมาจากบ้านเกิดของเธอที่เกาะภูเก็ต เกาะที่ได้รับการขนานนามว่าเป็นไข่มุกอันดามันนั่นเอง
ติดตามข่าวสารเพิ่มเติมได้ที่ Keywordsfun และ Foong-Trending